ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 ธันวาคม 2016, 21:01
tamzz tamzz ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

tamzz is on a distinguished road

ครับ ผมกำลังพูดถึงค่าพายที่วัดได้ครับ ว่าการเปลี่ยนฐานส่งผลกระทบต่อค่าพายที่วัดได้อย่างไร เพราะเวลาเราใช้คำนวนเราคำนวนสิ่งที่เราวัดครับเช่นเราอาจแทนการเปลี่ยนฐานของค่าพายเทียบกับองศาของมุมสามเหลี่ยมบนื้นผิวโค้งที่กำลัง เปลี่ยนขนาดก็ได้คือผมเทียบสิ่งที่เป็นรูปธรรมกับรูปธรรม ถ้าคุณ take limit เข้าหา infinity แล้วมันเท่ากันแต่ปันหาที่เราเจอ มักจะอยู่ในรูปแบบที่ไม่ใช่อุดมคติเพราะฉะนั่นเราต้องtake limit ออกจาก infinity ครับในการจัดการปันหาพวกนี้ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้