ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 ธันวาคม 2016, 00:29
Thgx0312555's Avatar
Thgx0312555 Thgx0312555 ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Thgx0312555 is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ tamzz View Post
ครับ ผมกำลังพูดถึงค่าพายที่วัดได้ครับ ว่าการเปลี่ยนฐานส่งผลกระทบต่อค่าพายที่วัดได้อย่างไร เพราะเวลาเราใช้คำนวนเราคำนวนสิ่งที่เราวัดครับเช่นเราอาจแทนการเปลี่ยนฐานของค่าพายเทียบกับองศาของมุมสามเหลี่ยมบนื้นผิวโค้งที่กำลัง เปลี่ยนขนาดก็ได้คือผมเทียบสิ่งที่เป็นรูปธรรมกับรูปธรรม ถ้าคุณ take limit เข้าหา infinity แล้วมันเท่ากันแต่ปันหาที่เราเจอ มักจะอยู่ในรูปแบบที่ไม่ใช่อุดมคติเพราะฉะนั่นเราต้องtake limit ออกจาก infinity ครับในการจัดการปันหาพวกนี้ครับ
ถ้าได้แบบนั้นก็ถือว่าเข้าใจแล้วล่ะครับ
อย่างที่บอกไปแล้วฐาน 10 1 หลักจะเทียบเท่ากับฐาน 2 ประมาณ 3-4 หลัก
ดังนั้นถ้าคุณจะหาค่าพายที่ละเอียดเท่ากับ 3.14159 ในฐานสองคุณต้องหาทศนิยมประมาณ 15 หลัก
แต่ค่าไม่สูญหายไปไหนหรอกครับ