ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 ธันวาคม 2006, 14:16
SoRuJa SoRuJa ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

SoRuJa is on a distinguished road
Post ช่วยแสดงวิธีทำหน่อยครับ โจทย์ ม.ต้น

ข้อสอบที่ผมเอามาถามอันนี้ผมคัดเอาเฉพาะข้อที่ผมทำไม่ได้จริงๆ(ของม.ต้น) ช่วยแสดงวิธีทำด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1.กระดานรูปสี่เหลี่ยมผ้ากว้าง 12 นิ้ว ยาว 16 นิ้ว ต้องการตอกตะปูที่มุมและขอบโดยรอบ ให้ตะปูมีระยะห่างเท่าๆกัน จะต้องใช้ตะปูอย่างน้อยที่สุดกี่ตัว
2.ถ้า $-\frac{2}{5}$,$\frac{5}{2}$ เป็นรากของสมการ $ax^2+bx+c = 0$ เมื่อ a ไม่เท่ากับ 0 จงหา ab
3.ด้านของรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสรูปหนึ่งยาวกว่ารัศมีของวงกลม 3 cm ถ้าพื้นที่ของสี่เหลี่ยมจัตุรัสน้อยกว่าพื้นที่ของวงกลมอยู่ 54 $cm^2$ อยากทราบว่ารัศมีของวงกลมยาวเท่าใด
4.ถ้า $2x^2+1$ เป็นตัวประกอบหนึ่งของพหุนาม $6x^4-2x^3+5x^2-x+1$ จงหาตัวประกอบอีกตัว
5.กำหนดสมการ $ax^2+bx+c = 0$ มีคำตอบคือ p และ q ในระบบจำนวนจริง และสมการ $ax^2-bx-c = 0$ มีคำตอบเป็น m และ n ในระบบจำนวนจริง จงหา
$\frac{p^2+q^2}{m^2+n^2}$

6.จากรูปจงหารัศมีของวงกลมที่บรรจุอยู่ในสามเหลี่ยม ABC (มีภาพประกอบ)
7.เมื่อคูณผลบวกของสองเท่าของจำนวนๆหนึ่งกับครึ่งหนึ่งของจำนวนๆนั้นด้วยจำนวนเดิม จะได้ผลลัพธ์เท่ากับจำนวนเดิม จงหาจำนวนนั้น
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้