ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2014, 18:47
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

ผมเริ่มสงสัยแล้วว่า พ่อแม่คุณเขาทำงานอะไร และ เรียนจบอะไรมา ?

นี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่คุณตั้งกระทู้ลักษณะนี้ ผมอยากจจะบอกว่า

ถ้าเขาจบหมอจุฬามา ทำงานเป็นแพทย์อยู่ ผมไม่แปลกใจนะที่คุณจะรู้สึกแบบนี้

ถ้าเขาจบป.4 มาแล้วเป็นชาวนา เขาก็มีสิทธิ์ที่จะคาดหวังกับลูกชายของเขาแบบนี้เหมือนกัน

นั้นเป็นปัญหาของพ่อแม่คุณ ไม่ใช่ปัญหาของคุณ จริงไหมครับ

ลองทำความเข้าใจก่อนว่า ธรรมชาติของสังคมไทย วัฒนธรรมที่นี้ เน้นการเรียนเป็นหลัก

การแข่งขันก็สูงตาม คณะอย่างแพทย์ที่ทั้งเงินมากและเข้ายากก็ยิ่งเป็นที่ต้องการ

นึกดูว่าตั้งแต่ที่เกิดมา สังคมที่นี้สอนเรื่องการเรียนมายังไง เขาฝังแนวคิดพวกนี้ไว้ในหัวของคุณ

เรียนให้สูงๆ เงินมาก่อน ยกย่องคนที่คิดเก่ง คนที่ใช้สมองเก่ง แต่ไม่เหลียวแลคนที่ใช้ "ใจ" เก่ง

ลองใช้ ใจ ของคุณคุยกับพ่อแม่อีกสักครั้งดีกว่าไหมครับ รับรู้ถึงความต้องการของเขาด้วยหัวใจของคุณ

ถามเขาว่า ทำไมต้องเตียมอุดมเท่านั้นและหมอเท่านั้น เพราะอะไร
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้