ดูหนึ่งข้อความ
Old 30 กรกฎาคม 2016, 19:32
อัจฉริยะ อัจฉริยะ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

อัจฉริยะ is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ จูกัดเหลียง View Post
งั้นลองบอกไอเดียที่พิสูจน์ใน #3 มาซักเล็กน้อยได้มั้ยครับประมาณว่า Hint อะไรเเบบนี้
แนวทางพิสูจน์ตรงนี้ไม่ยากครับ ผมสมมุติว่ามี จำนวนนึงที่ไม่สามารถเขียนในผลบวกจำนวนเฉพาะได้

แล้วทำการพิสูจน์ครับ จะพบว่า ถ้าจำนวนนั้นมีอยู่จริงๆ จะพบว่าต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

ดังนั้นถ้าจำนวนใดก็ตามที่มี 3 เป็นตัวประกอบ ก็ไม่ตรงตามเงื่อนไข ดังนั้นจะต้องเขียนในรูปผลบวกของจำนวนเฉพาะได้

แต่การพิสูจน์ต่อจากนี้ก็ไม่ง่าย เพราะไม่ใช่ว่าจำนวน ที่ไม่มี 3 เป็นตัวประกอบจะไม่สามารถเขียนเป็นผลบวกจำนวนเฉพาะได้เสมอไป แต่จำนวนที่ว่านั้น ต้องไม่มี 3 เป็นตัวประกอบ

งง ป่ะครับ อิอิ