ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 เมษายน 2011, 07:01
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Mosquito View Post
คุณ gon มองข้ามกรณีเลข 1 หลัก , 2 หลัก , 3 หลัก น่ะครับ

ตอบ 4 น่ะถูกแล้ว
โอเคครับ ผมเข้าใจผิดเอง สงสัยผมจะ inception จิตตัวเองจากเว็บบอร์ดที่ไหนสักแห่ง

ข้อ 22. ที่ถามนะครับ ข้อนี้ถ้าตั้งใจจะหาข้อบกพร่องก็ถือว่าหาได้ครับ เพราะคำถามไม่ชัดเจนตรงที่ว่า ถุงยังชีพทั้งห้าถุงนั้น ถือว่าเป็นของที่เหมือนกันหรือเป็นของที่ต่างกัน ที่คุณ mos คิดนั้นคืิอเป็นการแจกของที่เหมือนกันลงในกล่องที่ต่างกัน

ซึ่งผมไม่รู้ว่าทางผู้ออกข้อสอบของ สทศ. นั้นยึดตามหลักสูตรหรือไม่ ถ้าเป็นในหลักสูตรมัธยมปลายบ้านเรา การแจกของที่เหมือนกันลงในกล่องที่ต่างกันนั้น เราไม่ได้สอน ที่เราสอนก็คือ แจกของที่ต่างกันลงในกล่องที่ต่างกัน

ดังนั้นเมื่อเห็นปัญหาข้อนี้ แม้ว่าจะไม่บอกมาชัดเจนว่าถุงยังชีพให้คิดว่าเหมือนหรือต่างกัน ผมก็เดาใจว่าคนออกข้อสอบคิดว่าต่างกันไปเลย ดังนั้นปัญหาในข้อนี้จึงเหมือนกับจัดคน 5 คน เข้าห้องพัก 4 ห้อง โดยที่มีห้องที่เรียกว่าห้องสมชาย ไม่มีคนเข้าพักอยู่เลย ก็จะได้ $P(E) = \frac{n(E)}{n(S)} = \frac{15(3!)}{(25)4!}$

สำหรับข้อที่ 23. นั้นมีคนได้น้อยกว่า 53 อยู่ 27 คน หมายความว่า คะแนน 53 อยู่เปอร์เซ็นไทล์ที่ 90 ซึ่งเราก็จะใช้สูตร $P_r = L +(\frac{\frac{nr}{100}-\Sigma f_L}{f_{P_r}})I$ นี้แก้สมการหาความถี่ของชั้นล่างสุดได้เท่ากับ 4

03 เมษายน 2011 07:02 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ gon
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้