ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 ตุลาคม 2009, 23:32
owlpenguin's Avatar
owlpenguin owlpenguin ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

owlpenguin is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pakpoom View Post
แต่ผมเห็น 180 IQ เค้าก็ถูกให้นะครับ วิธีนี้เอามาจากผู้ใหญ่ในเว็บ Pantip อ่ะนะครับผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยแล้วกันขอครับ ผมเห็นผู้ใหญ่และคนในพันทิปก็ใช้วิธีนี้หาค่าหลายคนเหมือนกันนะครับ - -
อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่ายังไง ก็บางทีอาจจะอนุโลมให้ใช้แบบนี้ได้

แต่ว่าในความเป็นจริง ฟังก์ชันพวก $\arcsin{x}$ ผลที่ได้จะออกมาเป็นเรเดียน ไม่ก็เป็นองศา
ซึ่งหน่วยเรเดียน เป็นตัวเลขจริงๆ เอาไปบวกลบคูณหารได้แน่ๆ แต่ว่า หน่วยองศา มันก็มีหน่วยของมัน เอาไปรวมกับตัวเลขปกติไม่ได้
เหมือนกับให้เอา 20 องศา บวกกับ -5 มันทำไม่ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้