หัวข้อ: รูบิค
ดูหนึ่งข้อความ
Old 28 มีนาคม 2009, 02:26
LightLucifer's Avatar
LightLucifer LightLucifer ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

LightLucifer is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ ลูกชิ้น View Post
ผมเคยตื่นเต้นกับ rubic ในวิธีการเล่นมันครับ

มันมีสูตรอยู่ที่ประมาณว่า บิดแล้วสลับที่แค่ edge(สัน) สองชิ้น นอกนั้นอยู่ที่เดิม ซึ่งสูตรก็ใช้คอมพิวเตอร์ช่วยคิด
หลังจากที่เล่นเป็นแล้วกลับรู้สึกว่ามันไม่ได้ใช้กึ๋นทั้งหมด แต่กลับกลายเป็นความจำซะมากกว่า จำสูตรได้เยอะ rubicลื่น หัดบิดให้คล่อง จำตำแหน่งเก่ง ก็ยิ่งทำได้เร็ว
ใช้แต่ความจำกับการฝึกฝน ถึงพูดอย่างนี้ก็เถอะที่บ้านมี 2x2x2 3x3x3 4x4x4 5x5x5 pyraminx square-1 เหอะ ๆ

ใครที่เล่น 3x3x3 เอง แล้วบิดได้สองชั้นก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ ชั้นบนสุดใช้สูตรเลยครับ มัวคิดแล้วปวดหัว (อย่าทำเป็นหน้า ๆ ทำเป็นชั้นหรือทำจากมุมหนึ่งไปมุมตรงข้ามง่ายกว่า)
หมายถึงผมหรือป่าวเนี่ย อิอิ

ปีกขี้ผื้งของปลอมงั้นสินะ

...โลกนี้โหดร้ายจริงๆ มันให้ความสุขกับเรา แล้วสุดท้าย มันก็เอาคืนไป...
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้