ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 เมษายน 2010, 11:13
PoomVios45's Avatar
PoomVios45 PoomVios45 ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

PoomVios45 is on a distinguished road
Default ขอถามหน่อยนะครับว่า คิดอย่างไร... หรือว่า โจทย์ผิด..

โจทย์.. ไอศกรีมกะทิสดของป้าทิพย์อร่อยมาก เพราะมีเครื่องให้ใส่หลายอย่าง คือ
ลูกชิด ข้าวโพด ถั่วลิสง สับปะรดกวน ถ้าไอศกรีม 1 ถ้วย ใส่เครื่องให้ 3 อย่าง
จะมีกี่วิธีการสั่งไอศกรีมได้ ทั้งหมดกี่วิธี....

ก. 10 วิธี ข. 12 วิธี ค. 14 วิธี ง. 16 วิธี

*ผมสงสัยว่า คำตอบออกมาแบบนี้ นั่นหมายความว่า ใส่ซ้ำกันได้ใช่ไหม หรือว่า
โจทย์เขียนผิดครับ... หรือว่า ผมคิดไม่ได้.. ช่วยชี้แจงให้ทราบด้วยนะครับ....

ขอบคุณมากครับ......
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้