หัวข้อ: คือสงสัยว่า
ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 กันยายน 2005, 01:30
tunococ tunococ ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

tunococ is on a distinguished road
ถูกแล้วครับที่สงสัย เพราะว่าการยกกำลังด้วยจำนวนจินตภาพนั้น ปกติจะไม่ทำกัน

ผมเคยเห็นโจทย์ที่ถามค่าของ \(i^i\) เหมือนกัน รู้สึกว่าจะเป็นพื้นฐานวิศวะสมัยโบราณน่ะครับ (รู้สึกว่าโจทย์แย่มาก มีโจทย์ผิดหลายข้อ รวมถึงข้อนี้ด้วย) ผมว่ามันไม่ได้มีคำตอบเดียว แต่ทั่ว ๆ ไปเค้าคงอยากให้ตอบว่า \(e^{\pi/2}\) มั้ง (จำ choice ไม่ได้หรอก แต่แน่ใจว่าไม่มีตัวเลือก "มีมากกว่าหนึ่งค่า") ไม่ชอบเลยเนาะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้