ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2006, 04:49
nongtum's Avatar
nongtum nongtum ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nongtum is on a distinguished road
หากไม่กำหนดอะไรเกี่ยวกับรูปหลายเหลี่ยม (มากกว่าสามเหลี่ยม เป็นต้นไป) พื้นที่รูป $n$-เหลี่ยมบนระนาบเป็นผลรวมพื้นที่ของสามเหลี่ยมย่อยหลายๆอันครับ แต่ไม่มีสูตรทั่วไปแบบของสามเหลี่ยมที่รู้ด้านครบสามด้านก็รู้พื้นที่ ขนาดสี่เหลี่ยมเองยังต้องให้จุดปลายทั้งสี่จุดอยู่บนวงกลมเดียวกันก่อนถึงจะมีสูตรหาพื้นที่เมื่อรู้ด้านทั้งสี่ และสำหรับรูป $n$-เหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่าเองก็ไม่ได้มีสูตรไปหมดนะครับ ยังไงลองกูเกิลต่อเองละกันนะครับ

Stay Hungry. Stay Foolish.
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้