ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กรกฎาคม 2006, 14:49
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ไม่ช่ายๆ ผมไม่ได้ต่อว่าคุณ nongtum หรือใครทั้งนั้นครับ ผมหมายถึงแค่มันเป็นความจริง (อย่างน้อยก็สำหรับผม) ที่เว็บทั้งสองมีข้อมูลที่ซ้ำกันค่อนข้างมาก (ไม่ใช่เฉพาะเฉลยอันนี้) ตั้งแต่ก่อนที่คุณ nongtum จะเข้าไปเล่นที่ วิชาการ.คอม แล้วครับ ทำให้ extract ข้อมูลออกมาได้ยากขึ้น เสียเวลามากขึ้น ช่วยกันมันต้องดีแน่ๆครับ แต่เนื่องจากเป็นการช่วยกันโดยมีคำตอบกระจายอยู่สองแห่ง ซ้ำบ้าง ไม่ซ้ำบ้าง ก็อาจทำให้คนที่ไม่ได้ติดตามอย่างเหนียวแน่นทั้งสองที่พร้อมกัน ได้ข้อมูลไม่ครบครับ บางทีคนตอบก็เสียแรงเปล่าเหมือนกัน เพราะจริงๆมีคนตอบไปอีกที่นึงแล้ว แต่ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ (ขอแค่บ่นนึดนึงเท่านั้นแหละ) เพราะบางคนก็อยากเล่นที่โน่น บางคนก็อยากเล่นที่นี่ บางคนก็ชอบทั้งสองที่เลย

สำหรับข้อ 18. ผมว่าเป็นข้อที่ค่อนข้างง่ายเพราะใช้ความรู้ ม.ต้น เท่านั้นเอง โดยใช้ conjugate คูณทั้งเศษและส่วน แล้ว simplify สมการจะกลายเป็นสมการกำลังหนึ่ง หา $x$ ได้เท่ากับ $ 101/20 =5.05 $ ส่วน expression อันหลัง ก็ทำแบบเดียวกัน คือเอา conjugate คูณทั้งเศษและส่วน แล้ว simplify จะได้ว่า expression อันนั้นคือ $2x^2$ ดังนั้นคำตอบจึงเป็น $ 10201/200 = 51.005 $ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้