ดูหนึ่งข้อความ
Old 29 มิถุนายน 2013, 20:54
Rationale Rationale ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Rationale is on a distinguished road
Default คำถามเรื่องความน่าจะเป็นครับ

เกมจับคู่
มีการ์ดอยู่ 6 คู่ (12 ใบ)
สามารถเปิดได้แค่ 5 คู่
ข้อแม้คือ หากตอบผิดไปแม้แต่ครั้งเดียว จะสามารถเปิดต่อได้อีกแค่สองครั้งเท่านั้น
จงหา:
ก) รูปแบบในการเปิดการ์ดทั้งหมด
ข) ความเป็นไปได้ที่จะเปิดการ์ดได้ตรงคู่หมดทั้ง 5 คู่

เกมทายมากกว่าหรือต่ำกว่า
มีการ์ดอยู่ 15 ใบ เรียงลำดับเลขตั้งแต่ 0 - 14
กำหนดให้การ์ดเริ่มต้นคือเลข 7 ให้ทายว่าการ์ดใบต่อไปจะมากกว่าหรือน้อยกว่าใบก่อนหน้า
จงหา
ก) ความเป็นไปได้ที่จะตอบถูกอย่างน้อย 3 ครั้ง
ข) ความเป็นไปได้ที่จะทายถูกหมดทั้ง 5 ครั้ง

ใครมีเวลาช่วยคิดหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

29 มิถุนายน 2013 20:56 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Rationale
เหตุผล: จำเงื่อนไขสลับข้อกันครับ ขออภัยด้วย OTL
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้