ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 มกราคม 2016, 13:41
tngngoapm's Avatar
tngngoapm tngngoapm ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

tngngoapm is on a distinguished road
Default หนุ่มนิรนามขอตอบ

ในฐานะที่ผมจัดได้ว่าเป็นสมาชิกที่ค่อนข้างใหม่นะครับ ด้วยความเคารพ ก่อนอื่นในความเห็นส่วนตัวนะครับ(ไม่ ได้ว่าใครนะครับ)ต้องขอบอกว่าเป็นความแปลกใหม่ที่ได้เห็นโจทย์แบบนี้นะครับ ที่สามารถนำเอากระแสละครซีรีย์ดังผสานกับโจทย์ทางคณิตศาสตร์ได้อย่างมีสีสันนะครับ แต่ถ้ามองกันให้ดีโจทย์มีความผิดปกติอยู่สองสามอย่าง ผมมองว่าโจทย์ในข้อนี้แบ่งเป็น2อย่างคือ
1.โจทย์ทางคณิตศาสตร์ซึ่งผมหาได้เท่ากับ -2 (ถ้าผิดขอให้ผู้รู้ท่านอื่นโปรดชี้แนะ)
2.โจทย์ทางละครที่ไม่ได้ถามตรงๆแต่กำหนดสถานการณ์มาให้ในขณะที่ครูกำลังสอนแล้วเกิดเหตุการณ์นักเรียน2คนคุยกันแล้วมีเหตุการณ์บางอย่าง เกิดขึ้นเลยเถิดจนครูจะให้ เอฟหมดทุกคน โดยโจทย์อ้างถึงความเท่าเทียม ให้เกิดในแผ่นดินไทย(ว่าไปถึงขนาดนั้น) ซึ่งผมว่าเป็นโจทย์ทางจริยธรรมที่จะตัดสินหรือหาคำตอบยากกว่าโจทย์ทางคณิตศาสตร์มาก ต้องดูบริบทอื่นประกอบด้วย ถ้าเปรียบเป็นสมการก็มีตัวแปรอยูหลากหลายตัว มีความซับซ้อนกว่าสมการทีมีตัวแปร a,b,c,d ยากจะหาบทสรุปได้ ลำพังแค่หาความชัดเจนของเหตุการณ์ก็น่าจะยากแล้ว ทำได้แต่สื่อสารเป็นแบบจำลองของเหตุการณ์จริงในรูปแบบของละครได้เท่านั้นครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้