ดูหนึ่งข้อความ
Old 11 กรกฎาคม 2009, 21:02
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Bonegun View Post
ข้อนี้ผมมั่วมากเลยอ่ะ
จากสมการที่เค้ากำหนดมาให้ผมจะได้

$ \frac{n(n+1)}{2}=n!$
$\frac{(n+1)}{2}=(n-1)!$

ผมรู้ว่า n เป็นเลขคี่แน่ๆ ลองแทน 1 ก็ได้ 3 ก็ได้ หลังจากนั้นไม่ได้ 55+
ก็เลยคิดว่า 3 เนี่ยแหละ คือ n มากสุด -*-
พอได้ว่า n มากสุดเป็น 3 ก็เลยตอบว่าค่ามากสุดเป็น 2 (เพราะเรนจ์ฟังชั่นนี้มันสูงได้แค่ 3 )

ผิดถูกยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ
ถูกแล้วครับ แต่ถ้าจะให้สมบูรณ์ก็ต้องพิสูจน์ว่า

ถ้า $n>3$ แล้ว $\dfrac{n+1}{2}<(n-1)!$