หัวข้อ: เรียนอะไรดี
ดูหนึ่งข้อความ
Old 03 กุมภาพันธ์ 2009, 22:02
Pocket's Avatar
Pocket Pocket ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าใหม่

Pocket is on a distinguished road
Send a message via MSN to Pocket

คือว่าผมไม่ได้หนีนะ แต่ว่าแค่สอบติดที่นี่ก่อน และพอดี ผมป็นคนเรียนแบบไม่ชอบอ่านหนังสือมากมาย แค่เข้าใจก็ทำได้ แต่ไม่ใช่พวกบ้าอ่านหนังสือ ก่อนสอบ ผมไม่เคยนั่งอ่านหนังสือเลย หมายถึงช่วงแอดมิชชันน่ะครับ และพอดีสอบที่นี่ติด โดยอาศัยความรู้เท่าที่มี

ผมชอบแมทก็ตรงที่ต้องอาศัยความเข้าใจ ไม่ใช่ท่องจำ การเรียนแบบท่องจำ มันไม่ใช่แมทในความคิดของผมครับ และผมก็เบื่ออะไรที่มันต้องท่องๆ จำๆ ทั้งปีทั้งชาติดไรไม่เปนหรอกครับ ได้แต่นั่งอยุ่ในกรอบความคิดของคนอื่นเท่านั้น

และถ้าคุณอยากรู้จริงๆ ไม่ว่าจะpure or applied มันก็ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ

นักคณิตศาสตร์บางคนยังไม่ได้เรียนเลยด้วย หมายถึงศึกษาด้วยตัวเองน่ะครับ

ทุกสิ่งอยุ่ที่ความคิดของคุณเองเเหละครับ ว่าจะเลือกอะไร

ไอน์สไตน์เคยบอกไว้ว่า "จินตนาการ สำคัญกว่าความรู้" ตอนนี้ผมก็ใช้ประโยคนี้เป็นจุดยืนอยุ่น่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้