ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กันยายน 2010, 19:01
-Math-Sci- -Math-Sci- ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

-Math-Sci- is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมแซวเล่นเฉยๆ ไม่ต้องซีเรียสครับ ที่ศูนย์อื่นไม่ทราบแต่ที่ศูนย์สวนกุหลาบมีการบอกเนื้อหาที่ออกสอบ และก็ตรงกับเว็บของ สอวน. ในความเห็นส่วนตัวก็คิดว่าแนวข้อสอบที่ออกจะเป็นแนวเดียวที่จะไปใช้ต่อยอดเมื่อได้เข้าค่ายครับ อันที่จริงในการแข่งขันหลายรายการมีการให้ชกข้ามรุ่น(แข่งข้ามรุ่น) เพียงแต่ว่าไม่มีรางวัลให้ได้แต่เกียรติบัตร เพราะไม่งั้นเด๊่ยวรุ่นพี่จะโวยบ้างว่าแข่งข้ามรุ่นมาเอารางวัลไปฉิบ อันที่จริงถ้าเราคิดว่าจะแข่งต้องไม่เกี่ยงคู่แข่งขันครับ ยิ่งเข้ารอบลึกๆ หรือพูดง่ายๆแข่งระดับ TMO ก็จะมีพวกที่ไม่ได้ไปรอบฟอสซิลมาแข่ง พอแข่งรอบฟอสซิลก็จะมีพวกที่ไม่ผ่านตัวแทนโอลิมปิก มาแข่งด้วย พอมาแข่งรอบตัวแทนก็จะมีพวกที่เป็นตัวแทนเมื่อปีที่แล้วมาแข่งด้วย อย่างนี้เด็กใหม่ก็ไม่มีโอกาสเกิดซิครับ เสียเปรียบแย่เลย เราเกิดคำถามในใจอย่างนี้ได้มั้ย คำตอบได้ครับ แต่ถ้าถามยุติธรรมมั้ยคำตอบก็คือเอาอะไรวัดละครับ ในหลักการคือหาผู้ที่มีความสามารถที่สุดเพื่อไปเป็นตัวแทนประเทศดังนั้นถ้าเราเก่งจริงเราก็ผ่านไปได้ครับ เพราะคนที่ผ่านมาก่อนหน้าเราก็ผ่านระบบนี้มาเหมือนกันครับ ในเกมกีฬาก็มีเหมือนกัน ในเทนนิส ยังมีมีมือวางที่ไม่ต้องผ่านการคัดรอบแรกเลยครับ

ที่เขียนมาก็เพื่อแสดงความคิดเห็นว่าอย่าท้อครับ วันนี้แม้ไม่ชนะมิได้หมายความว่าวันข้างหน้าจะไม่ชนะ ขอให้มีความพยายามและไม่ท้อซะก่อน ถือหลักที่ว่าไปก่อนมิได้หมายความว่าไปถึง เต่าแข่งกับกระต่าย กระต่ายออกนำก่อน เต่ายังชนะได้เลย คนเราต้องดูกันยาวๆ ครับ

ขอบคุณมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้