ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤษภาคม 2008, 16:09
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ moderators ทุกคนที่ได้เสียสละเวลา ความรู้ เพื่อให้การแข่งขันนี้เกิดขึ้นผมมีความคิดเห็นดังนี้
1.เรื่องความยากของโจทย์ ผมว่ายากถึงยากมากนะครับ โจทย์ค่อนข้างมีความสลับซับซ้อน ต้องทำกันหลายชั้นก็ว่าได้ ผมเข้าใจว่าคนที่ส่งโจทย์เพื่อให้ได้รับการคัดเลือกก็จะพยายามเลือกโจทย์ที่ดูแล้วว่า คนธรรมดาคงทำไม่ได้ นอกจากเทพเท่านั้นมั้งครับ
ถ้าเป็นไปได้ อาจต้องมีการคัดระดับความยากของโจทย์ ให้มีการผสมผสานกัน และโจทย์ควรมีความหลากหลาย
2. จำนวนผู้เข้าแข่้งขัน ช่วงนี้อาจยังน้อยอยู่ อาจเนื่องจากระดับความยากของโจทย์ สำหรับผู้เริ่มต้นเห็นโจทย์ก็ไม่ส่งแล้วครับ อีกอย่างเท่าที่สังเกต สมาชิกที่เข้ามาใช้ประจำก็มีเพียง 10-20 คนและส่วนใหญ่ก็ไปทางโอลิมปิกซะอีก แต่ถ้าผู้เยี่ยมชมนี่ซิเห็นเป็นร้อยทุกที หรืออีกสาเหตุอาจมาจากช่วงนี้เริ่มเปิดเทอมแล้วทำให้เวลามีน้อยลง ผมเองยังไม่ได้ทำซะหลายข้อเลย ตอนแรกยังคิดว่าจะไม่เข้าร่วมอยู่เหมือนกัน แต่ก็อดไม่ได้ในวันสุดท้าย
สำหรับจำนวนผู้เข้าแข่งขันแม้จะน้อย ทาง moderators อย่าเพิ่งท้อนะครับ
3. เรื่องเวลาถ้านานกว่านี้ก็จะดีครับ เดือนหนึ่งสักครั้งหนึ่งก็ดีครับแล้วพักสักช่วงหนึ่งแล้วค่อยแข่งต่อก็ได้ครับ เพราะต้องใช้เวลาพิมพ์มากพอควรและจะได้มีเวลาตรวจด้วยครับ เพราะเท่าที่เป็นอยูเวลาพิมพ์ยังจะไม่ทันเลย ไม่ต้องคิดถึงเรื่องตรวจทานหรอกครับ (อันนี้อาจจะเป็นเพราะผมคนเดียวก็ได้นะ ทั้งงานและการบ้านเยอะมากครับ)
4.เรื่องการแบ่งระดับของโจทย์ถ้าแบ่งย่อยได้ก็ดีครับ แต่ต้องเจอกับปัญหาของจำนวนผู้เข้าแข่งขันที่น้อยแน่นอน อาจแก้โดยแบ่งช่วงแข่งของแต่ละระดับให้ห่างกันก็อาจจะช่วยได้บ้าง และเปิดโอกาสให้ใครก็ได้แข่งช่วงไหนก็ได้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้