ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มีนาคม 2011, 23:29
bakured's Avatar
bakured bakured ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

bakured is on a distinguished road
Default ถามเรื่องสมการเชิงฟังก์ชันครับ

ไม่รู้ว่าจะตั้งกระทู้ที่ห้องไหนดีนะครับ อยากจะถามโจทย์หน่อยครับ
ในโจทย์แต่ละข้อจะเป็นฟังก์ชั่นจากจำนวนนับไปจำนวนตรรกยะ จงหาฟังก์ชั่นfทั้งหมดที่สอดคล้อง

1.)f($\frac{x+y}{2} $)=$\frac{f(x)+f(y)}{2}$ ทุกx,y เป็นสมาชิกของจำนวนนับซึ่งสองหารด้วย
x+yลงตัว

2.)f($\frac{x+y}{3}$ )=$\frac{f(x)+f(y)}{2} $ทุกx,y เป็นสมาชิกของจำนวนนับซึ่งสามหารด้วย
x+yลงตัว
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้