ดูหนึ่งข้อความ
Old 22 กันยายน 2016, 11:42
i^i i^i ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

i^i is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Pitchayut View Post
สมมติขัดแย้งว่า $(k!(p-k)!,p)\ne 1$ จะได้ $p\mid k!(p-k)!$ แต่ $k!(p-k)!=(1\cdot 2\cdot 3\cdot ...\cdot k)(1\cdot 2\cdot 3\cdot ...\cdot (p-k))$

จะได้ว่ามีสักตัวหนึ่งที่คูณอยู่ต้องหารด้วย $p$ ลงตัว

ซึ่งเป็นไปไม่ได้เนื่องจากทุกตัวมีค่าน้อยกว่า $p$ และมากกว่า $0$
ขอบคุณครับผม พอกระจ่างขึ้นมานิดหนึ่งครับ ^^
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้