ดูหนึ่งข้อความ
Old 07 กุมภาพันธ์ 2010, 19:37
Siren-Of-Step's Avatar
Siren-Of-Step Siren-Of-Step ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

Siren-Of-Step is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ หยินหยาง View Post
ผมยังไม่ได้แนะนำอะไรเลยครับแต่เมื่อได้รับคำขอบคุณ ก็ลองอ่านสิ่งที่ผมใช้ก็แล้วกัน ในการเริ่มต้นนั้น สำหรับวิชาเรขาผมใช้หลักอย่างนี้ครับ
1. เริ่มจากอ่านหนังสือพื้นฐานก่อน เช่นของ สสวท. เรขาคณิต ของสอวน. เว็บไซต์ที่เกี่ยวกับเรขาคณิตที่กำลังศึกษาหรือสนใจเรื่องนั้นอยู่ หลักในการอ่านคืออ่านเสร็จแล้วต้องตอบสิ่งเหล่านี้ได้ เช่น ทบ. เอาไปใช้อย่างไร มีเงื่อนไขอะไรบ้าง เกี่ยวเนื่องหรือสัมพันธืกับ ทบ.อื่นหรือไม่ สามารถไปประยุกต์กับการแก้ปัญหาอะไรบ้าง เป็นต้น
2. เริ่มทำโจทย์แบบฝึกหัด โจทย์ปัญหาท้ายเรื่องนั้นทุกข้อ โจทย์ข้อไหนคิดไม่ได้ ก็ปล่อยไปก่อน แต่ไม่ทิ้ง พยายามหาแหล่งข้อมูลต่างๆมาช่วยในการแก้ปัญหา หรือถามผู้รู้
3. ลองสร้างโจทย์เองเพื่อให้เกิดมุมมองของการแก้ปัญหา เหมือนกับการทบทวน ทบ.ไปในตัว
4. หาโจทย์จากการแข่งขันต่างๆมาฝึกทำโจทย์และดูหนังสือที่ขายกันท้องตลาดเพื่อให้เห็นแนวคิดที่หลากหลาย และลองดูว่าในปัญหาข้อเดียวกันนั้นจะมีวิธีการอื่นอีกหรือมั้ย

ลองดูครับ นี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้นเท่านั้น พอทำไปถึงจุดๆ หนึ่งก็จะเริ่มรู้แล้วว่า ในการแก้โจทย์เรขาคณิต จะมีหลักและวิธีพิจารณาอย่างไร
พอดีผลจากคำขอบคุณ หมดพอดี ก็เลยต้องจบ (ล้อเล่นครับเห็นถามเฉพาะแค่ว่าจะเริ่มต้นอย่างไร)

ปล.ข้อความข้างต้นเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยครับ
ผมอยากถามว่า ถ้าข้อไหนไม่ได้จริง ๆ ควรเปิดเฉลยดูไหมครับ