หัวข้อ: TMO 16 Discussion
ดูหนึ่งข้อความ
Old 21 พฤษภาคม 2019, 21:38
NaPrai's Avatar
NaPrai NaPrai ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

NaPrai is on a distinguished road

คือเอาจริง ๆ ผมชอบอสมการนะครับ โดยเฉพาะปีนี้ค่อนข้างช็อคที่อสมการอยู่ข้อ 5 และก็ชอบมาก ๆ ด้วยเช่นกัน และเนื่องจาก @Pitchayut ได้ลง Solution ดี ๆ ไปแล้ว ดังนั้นผมจะมาเสนออีกแนวทางหนึ่ง นั่นคือ "การกระจาย"

อันนี้คือแค่มาบอกว่า บางทีตอนในห้องสอบถ้าคิดอะไรไม่ออก การกระจายอาจเป็นตัวเลือกหนึ่ง และอสมการของ TMO เป็นอสมการที่กระจายแล้วก็น่าจะออก อย่างข้อนี้ เท่าที่คุยกับผู้เข้าแข่งขันแต่ละคน คิดตั้งนานคิดไม่ออก ซึ่งก็มีทั้งที่ยอมกระจาย กับไม่ยอมกระจาย แต่ส่วนใหญ่ที่ลองกระจายก็ยอมแพ้กับการกระจายไป (กระจายไม่สุด) ซึ่งผมก็เข้าใจนะ เพราะผมเองก็ยังออกกลัว ๆ ที่จะกระจาย เพราะรูปที่เป็น cyclic แบบนี้มันดูเละมาก ๆ

แต่ถ้าใจมันจะกระจาย อะไรก็ห้ามไม่อยู่แล้วล่ะ 555555

จากอสมการจะได้ว่าต้องพิสูจน์ว่า $$\sum_{cyc} [4a(2c+1)^2(2a+1)^2] \ge (2a+1)^2(2b+1)^2(2c+1)^2+\sum_{cyc}[(2c+1)^2(2a+1)^2]$$ ทีนี้กระจายไงดีไม่ให้น่าสับสน เราควรเขียนอะไรต่าง ๆ ให้อยู่ในรูป $\sum$

ปล. กระจายแบบนี้ผมทำไปประมาณ 15-30 นาที ถ้าอยู่ในห้องสอบก็ต้องตัดสินใจดี ๆ นะครับก่อนกระจาย 555555555

21 พฤษภาคม 2019 21:49 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 7 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ NaPrai
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้