ดูหนึ่งข้อความ
Old 24 พฤษภาคม 2014, 00:07
Poogunexe's Avatar
Poogunexe Poogunexe ไม่อยู่ในระบบ
หัดเดินลมปราณ

Poogunexe is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Form View Post
ศูนย์สวนกุหลาบหลายคนที่เก่งๆก็ต้องรอตั้งหลายปีกว่าจะได้ไป TMO บางคนก็อาจไม่ได้ไปเลย
เพราะเด็ก ม.1 เข้ามาแต่ละปีนี้ .......
ผมเชื่อว่าว่าเด็กในกรุงเทพเข้าถึงแหล่งข้อมูลได้มากกว่าเด็กต่างจังหวัดนะครับ และคณาจารย์จากศูนย์สวนกุหลาบก็มีความพร้อมมากกว่าด้วย สังเกตจากเอกสารประกอบการเรียนการสอนที่ดีกว่า และ ครอบคลุมกว่า รวมถึงแนวทางการสอบคัดเลือกที่ตรงจุดและมีประสิทธิภาพมากกว่า จึงไม่น่าแปลกใจที่ศูนย์สวนกุหลาบได้เหรียญกันเป็นกอบเป็นกำเช่นการแข่งขันระดับชาติที่ผ่านมา แม้กระทั่งศูนย์อื่นๆบางศูนย์ยังนำข้อสอบจากศูนย์สวนกุหลาบไปติวกันเองเลยครับ ถ้าวัดจากผลการแข่งขันระดับชาติที่ผ่านๆมา จะเห็นว่าผลงานของศูนย์สวนกุหลาบ เทียบกับศูนย์จากปริมณฑลนั้นยังห่างกันมากแม้จะเป็นจังหวัดที่ใกล้กันก็ตาม ผมได้ลองถามอาจารย์หลายๆท่านนะครับว่าทำไมเด็กจากศูนย์สวนกุหลาบถึงเก่ง
เขาตอบผมมาว่า ที่นั่นแหล่งข้อมูลที่ดี คณาจารย์ผู้เชี่ยวชาญ และเด็กที่มีพื้นฐานที่แน่น การแข่งขันคงเข้มข้นกว่านี้ถ้าหากทุกศูนย์สามารถเข้าถึงแหล่งข้อมูล คลังข้อสอบ และมีคณาจารย์ผู้เชี่ยวชาญ อย่างทัดเทียมกัน แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ที่ว่าเด็ก ม.1 กทม สมัยนี้โหดมาก และมีแนวโน้มว่าจะโหดขึ้นเรื่อยๆด้วย อันนี้อาจจะมาจากตัวเขาเองล่ะครับ อัจฉริยะสร้างได้ แต่ต้องมีสภาพแวดล้อมที่เหมาะสม ซึ่งกรุงเทพนี่แหละครับ เหมาะสมที่สุดแล้ว
ผมไม่ได้จะว่าอะไรศูนย์สวนกุหลาบนะครับ แต่แอบอิจฉาเล็กๆ ที่มีแหล่งข้อมูลที่ดี มีการกวดวิชา มีสภาพแวดล้อมในการเรียนที่พร้อมมากกว่า ถ้าตอนมอหนึ่งผมเลือกได้ ผมคงไปเรียนใน กทม แหละครับ
SKN #33
POSN 2012-2013 IPST 1/2014
TMO 10th Bronze & TMO 11th Silver medal
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้