ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 กุมภาพันธ์ 2009, 06:30
Platootod Platootod ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Platootod is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Julian View Post
โหย หนู มันถอดรูทได้

$\sqrt[3]{26+15\sqrt{3}} \ = \ (2+\sqrt{3})^3$

$\sqrt{6-4\sqrt{2}} \ = \ (2-\sqrt{2})^2$

แทนค่าตามที่โจทย์ต้องการ ได้ $\sqrt{3}-\sqrt{2}$

ปล. โจทย์มันให้ลบกันไม่ใช่เหรอครับ ถ้ามันลบกันจะตอบ $\sqrt{3}+\sqrt{2}$
ครับผมรู้คับแต่ว่าถ้าไม่ลองหาโดยใช้กำลังสามสมบูรณ์และคาดเดามันก็จะไม่ได้ไม่ใข่เหรอคับ
ซึ่งมันเสียเวลาเลยอยากได้สูตรหรือวิธีที่ไม่ใช่แทนค่าอ่ะคับ