ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มิถุนายน 2014, 14:11
กิตติ's Avatar
กิตติ กิตติ ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ธรรมชาติ

กิตติ is on a distinguished road

ไม่รู้ว่า ผมจะเข้าใจถูกไหม ตอนแรกที่ผมคิด ผมตีโจทย์ข้อนี้ว่าคือ sample space คือการสุ่มหยิบเลขสามจำนวนจากชุดเลขที่กำหนดให้ โดยไม่ได้เอามาเรียงกัน หยิบขึ้นมาเฉยๆ และevent คือ เลขทั้งสามตัวนั้น มีจำนวนหนึ่งเท่ากับครึ่งหนึ่งของผลบวกของจำนวนอีกสองตัวที่เหลือ ซึ่งจะต่างจากการเรียงจากมากไปน้อยกับน้อยไปมาก คือผมไม่ได้เรียงตั้งแต่แรก เลยไม่สนใจว่ามันจะเรียงกันยังไง ขอแค่มีจำนวนหนึ่งมีค่าเท่ากับครึ่งหนึ่งของผลบวกของจำนวนอีกสองตัวที่เหลือ และในsample space ผมก็ไม่ได้สนใจจะเรียงตัวเลขที่หยิบมาด้วย ผิดถูกยังไงช่วยชี้ให้ผมเห็นด้วยครับ ผมอาจจะตีความผิดก็ได้ครับ

กลับมาอ่านโจทย์ใหม่แล้ว "ความน่าจะเป็นที่ 3 จำนวนนี้เรียงกันเป็นลำดับเลขคณิต" ผมคงตีความผิดว่าไม่ต้องเรียง จริงๆต้องเรียงครับ และเป็นความบังเอิญที่การเรียงมันเป็นได้สองอย่างคือ จากมากไปน้อย และจากน้อยไปมาก ดังนั้นลำดับตัวเลขมีผลต่อทั้งSample spaceกับEvent โชคดีที่บังเอิญคำตอบถูก

ถ้าโจทย์ข้อนี้ใช้หมายเลขซ้ำกันได้ ผมคงคิดเหมือนหยิบตัวเลขสองครั้ง แต่ละครั้งใช้เลขซ้ำกันได้ซึ่งต้องคูณด้วยสอง เพราะการหยิบแต่ละครั้งมีความหมายต่างกัน เราให้ค่าให้ความสำคัญกับการหยิบแต่ละครั้ง ดังนั้นที่พี่เล็กถาม ผมตอบว่าคำตอบต่างกันครับ
ครั้งแรกในชีวิตที่สอบคณิตสมาคมคณิตศาสตร์เมื่อปี2533...ผมได้แค่24คะแนน(จากร้อยคะแนน)

06 มิถุนายน 2014 14:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 5 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ กิตติ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้