ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 เมษายน 2006, 10:55
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
ผมขอใช้โอกาสนี้อธิบาย รายละเอียดบางอย่างเกี่ยวกับการใช้ LaTeX ในการพิมพ์ integral นะครับ

เพื่อการเว้นช่องไฟที่ถูกต้อง ให้ใส่ \, ไว้หน้า dx เช่น \int \sin x \, dx ซึ่งจะทำให้เห็นเป็น $$\int \sin x \, dx$$ จะเห็นว่าผลลัพธ์ที่ได้ จะดูสวยงามกว่าถ้าเราเขียนแค่ \int \sin x dx ซึ่งจะเห็นเป็น $$\int \sin x dx$$ อันนี้ผมเอามาจากหนังสือ "Math into LaTeX" ที่บางคนว่าเป็น Bible ของ LaTeX เลยนะ แต่บางคนก็บอกว่าไม่ได้เรื่อง เวลาผมไปถามใครเกี่ยวกับการใช้ LaTeX (แบบที่ไม่ simple นัก) ก็มักไม่ค่อยได้คำตอบ แถมยังไล่ให้ผมไปซื้อหนังสือเล่มนี้อีก ในที่สุดก็ต้องยอมเสียเงินซื้อ รวมกับค่าส่งแล้วก็ประมาณ US$39 แน่ะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้