ดูหนึ่งข้อความ
Old 02 พฤศจิกายน 2007, 20:46
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ SuperHero_Am_Pro View Post
ผมทำมะเปนน่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยทำเฉลยหน่อยนะครับ เพราะผมอยากรุมั่กๆ เรื่องเส้นที่มีมุมเกี่ยวด้วยเนี่ย ถ้าได้ขอเป็นแบบง่ายๆนะครับ ผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ ม.3 ด้วย รบกวนด้วยนะคร้าบ
ข้อนี้เป็นความรู้ที่เรียนกันในช่วงชั้นที่ 4 มี 2 เรื่องที่ใช้ทำในข้อนี้ ขออธิบายคร่าวๆ ก็แล้วกัน
1.เส้นตรงตัดกันทำมุม 45 องศา เรารู้ว่า slope ของเส้นตรงคือ $tan\theta $ ดังนั้น ให้ m เป็นความชันของ $L_2$
จากที่โจทย์กำหนดให้ และให้ m มีค่าน้อยกว่า 1 จะได้ว่า $tan 45$ = 1 =$\frac{m+3}{1-3m} $
แก้สมการหา m ได้ = -0.5
2.ใช้ความรู้เรื่องเส้นตรง โดยที่โจทย์กำหนดให้ $L_2$ ผ่านจุด $(4, -7)$ และจากข้อ 1. ที่ได้ m = -0.5 ทำให้ได้สมการของ $L_2$ .....
3. แก้สมการ $L_1$ และ $L_2$ ก็จะได้จุดตัด คือ $(8, -9)$

02 พฤศจิกายน 2007 22:11 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 2 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ หยินหยาง
เหตุผล: พิมพ์ตก
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้