ดูหนึ่งข้อความ
Old 14 มิถุนายน 2014, 23:17
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road
Icon21

มีความอุตสาหะมานะ ทุกอาชีพมีงาน มีเงินไม่อดตายทั้งนั้นครับ.

เตรียมอุดม แพทย์ เป็นโรงเรียนและอาชีพที่ผมไม่เคยคิดที่จะต่อหรือเรียนเลย

อาชีพแพทย์ต้องแบกรับความทุกข์ของชาวโลกทั้งมวล คนมีความสุข คนดีใจ หัวเราะ เขาจะมาหาคุณหมอไหม

คนที่มาหาหมอส่วนมากคือเจ็บปวด ทุกข์ ทรมาน ใกล้ตาย ถูกต้องไหมครับ.

ตามความคิดผม หลักสำคัญของการเป็นมนุษย์อยู่ที่ดูแลตัวเองให้รอดในสังคมได้ ไม่ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายต่อสังคม เรื่องอื่นเป็นประเด็นรองหมด

คนเราเกิดมาไม่กี่วันก็ตายแล้ว อนาคต อาชีพของเรา ทางเดินของเรา เราควรจะเลือกเอง

ลองพยายามคุยกับคุณพ่อแม่คุณบ่อย ๆ ครับ

พยายามให้เขาเห็นว่า ผมโตแล้ว ผมมีความคิดเป็นของตัวเอง ผมสามารถที่จะรับผิดชอบตัวเองได้

และผมพร้อมที่จะยอมรับทุกอย่างที่ผมจะเลือกเดินไปเอง

น้ำหยดวันละนิด ก็เต็มอ่างได้ คุยบ่อย ๆ ใจเย็น ๆ ครับ.

เรื่องเงินสำคัญก็จริง แต่เงินหาไม่ยากหรอก ถ้าคนเราจริงจังในการงานอาชีพ ใฝ่ความรู้พัฒนาตัวเองตลอด

เรื่องนี้ผมกล้ารับประกัน เพราะว่าปีที่ 20 แล้วที่ผมเข้ามาอยู่ในกรุงเทพ เคยเหลือเงินติดตัว 20 บาท ปัจจุบันเงินไม่ใช่ปัญหา

ที่เป็นปัญหาก็คือ กลัวจะมีเวลาไม่พอทำตามความฝันวัยเด็กที่อยากทำหลายอย่าง เช่น เขียนหนังสือเลขอย่างน้อย 10 เล่ม อ่านการ์ตูน 1 หมื่นเล่ม ฯลฯ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้