ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มีนาคม 2010, 06:39
gon's Avatar
gon gon ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎขั้นสูง

gon is on a distinguished road

คำว่าเท่ากันของคุณ nooonuii คงจะหมายถึงหน้าตาเหมือนกันเด๊ะ ๆ เท่านั้น

ผมลองเิปิดพจนานุกรมศัพท์คณิตศาสตร์ดูพบว่า สมนัย (correspond) ส่วนสมมูล (equivaent) ใช้รูปศัพท์ต่างกัน

คราวนี้มาดูจากพจนานุกรมภาษาไทยบ้าง
correspond มีลักษณะเดียวกัน , อยู่ฐานะเช่นเดียวกัน , ตรงกัน, ลงรอยกัน

equivaent สิ่งที่มีค่าเท่ากัน, เหมือนกัน, จำนวนเท่ากัน, สมดุล, มีเนื้อที่เท่ากัน

ภาษาที่เราใช้ตามความหมายของผู้อื่นที่เราไม่ได้คิดขึ้นมาเอง เข้าใจยากนะครับ ภาษาอังกฤษมันมีคำพ้องความหมายไหมนะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้