ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มกราคม 2017, 09:05
Hutchjang Hutchjang ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

Hutchjang is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ otakung View Post
ให้มุม DEC=a ลาก DO จะได้ DOE=a ด้วย เพราะว่าเป็นสามเหลี่ยมหน้าจั่ว
จะได้มุม BDO=2a ทำให้ DBO=2a ด้วย

ก็จะได้ว่า BOA=3a

ดังนั้น $K=\frac{1}{3}$ และ $27K=9$ ครับ
ขอบคุณมากครับ รบกวนสอบถามข้อ 24 หน่อยนะครับ ว่ามีวิธีหาคำตอบอย่างรวดเร็วมั้ยครับ ข้อนี้ในห้องสอบ ผมเสสียเวลาไปมากครับ และก็ไม่ได้คำตอบ แม้ตอนนี้จะรู้คำตอบแล้ว แต่ก็เสียเวลาทดลองไปเยอะมากครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้