ดูหนึ่งข้อความ
Old 26 มกราคม 2017, 09:44
otakung otakung ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

otakung is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ Hutchjang View Post
ขอบคุณมากครับ รบกวนสอบถามข้อ 24 หน่อยนะครับ ว่ามีวิธีหาคำตอบอย่างรวดเร็วมั้ยครับ ข้อนี้ในห้องสอบ ผมเสสียเวลาไปมากครับ และก็ไม่ได้คำตอบ แม้ตอนนี้จะรู้คำตอบแล้ว แต่ก็เสียเวลาทดลองไปเยอะมากครับ
ผมไล่เอาครับ 55 ไม่รู้มีเร็วกว่านี้มั้ย แต่ผมว่าไล่เอาก็ง่ายดี เลขมันไม่เยอะ ผลบวกต้องเป็นเลขคี่ดังนั้น a หรือ b ต้องเป็นเลขคู่ ก็สมมติให้เป็น a ไป อีกตัวเป็นเลขคี่

เริ่มจาก a=2 จะได้ b เริ่มตั้งแต่ 15 แล้วมันเจอเลยตัวแรกว่า p อย่างมากต้องเป็น 229
ลอง a=4 (หลังจากนี้ b ต้องไม่ถึง 15 แล้ว) จะได้ b ต้องเริ่มตั้งแต่ 15 ก็ข้ามไป
ลอง a=6 จะได้ b ต้องเริ่มตั้งแต่ 13 แต่ลองแล้วไม่ใช่

ก็ประมาณนี้น่ะครับ แต่ละค่าของ a มันจะไล่ b ไม่กี่ค่าก็ข้าม เพราะว่าได้ 229 มาตั้งแต่แรก ถ้าเอาให้ครบก็ไล่ถึง a=14 ก็ไม่น่าจะนานมาก

ถ้าท่านไหนมีวิธีดี ๆ ก็รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้