ดูหนึ่งข้อความ
Old 31 มีนาคม 2021, 22:39
Kape Kape ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

Kape is on a distinguished road
Default อาจารย์มหาวิทยาลัยกับการวิจัย

ปกติอาจารย์ที่สอน pure math เขามีเวลาทำงานคณิตศาสตร์ ที่ไม่ใช่งานสอนกับงานเอกสาร ประมาณอาทิตย์ละกี่ชั่วโมงครับ แล้วมีในไทยมีอาจารย์เพียวแมทที่ทำวิจัยเต็มเวลา แบบไม่มีสอนรึเปล่าครับ เพราะถ้าคนที่เก่งมากๆต้องสอนตลอดก็เหมือนจะเสียเวลา

แล้วในไทยมีอาจารย์เพียวแมทคนไหนมีผลงานสำคัญต่อวงการมั้ยครับ ปกติเราวัดความสำคัญจากปัญหาที่มีนักคณิตศาสตร์ในฟิลด์นั้นสนใจเยอะๆรึเปล่าครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้