ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2011, 20:22
Influenza_Mathematics's Avatar
Influenza_Mathematics Influenza_Mathematics ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ประสานใจ

Influenza_Mathematics is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
ใช่แล้วครับ ซึ่งถ้าใช้ลิมิตซ้าย-ขวา จะได้ว่า
$\lim_{x\to 0^-}\frac{1}{x}=-\infty$
$\lim_{x\to 0^+}\frac{1}{x}=\infty$ แล้วจะสรุปว่าไม่มีลิมิตหรือลิมิตหาค่าไม่ได้ดังที่ผมสรุปไปแล้วครับ
แต่ในการเช็คลิมิตซ้าย-ขวา นี้ผมอยากทราบว่าแต่ละท่านมีวิธีคิดหาค่าอนันต์แบบนี้อย่างไรครับ
ไม่มีลิมิต ความหมายไม่เหมือนกับ ลิมิตหาค่าไม่ได้ครับ