ดูหนึ่งข้อความ
Old 01 เมษายน 2011, 22:17
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ poper View Post
อ้อ...แบบนี้หรือเปล่าครับ
เรากล่าวว่า $\lim_{x\to 0}\frac{1}{x}$ ไม่มีลิมิต
แต่ $\lim_{x\to 0^-}\frac{1}{x}$ หาค่าไม่ได้ แค่รู้ว่าลู่ออกสู่ $-\infty$ ใช่มั้ยครับ
ขอบคุณคุณ Influenza_Mathematics มากครับ
การใช้คำว่า ไม่มีลิมิต เราจะใช้กับฟังก์ชัน เช่น ฟังก์ชัน f ไม่มีลิมิต
ส่วนคำว่าหาค่าไม่ได้ เขาใช้กับลิมิต เช่น $\lim_{x\to a}f(x)$ หาค่าไม่ได้

สังเกตได้จากหนังสือแคลคูลัสทั่วไป เวลาโจทย์ถามเกี่ยวกับ ลิมิต มักจะถามว่า ลิมิต มีค่าหรือไม่ หรือถามว่าจงหาค่าของลิมิต ถ้าลิมิตหาค่าได้
ถึงตอนนี้น่าจะตอบข้อสงสัยได้แล้วนะครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้