ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มีนาคม 2007, 12:41
gnopy's Avatar
gnopy gnopy ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

gnopy is on a distinguished road
จากคุณPrachya ข้อ klm คิดตรงๆไม่ได้อ่า แหละ แต่เราก็มั่วๆเช็คช๊อยเอา เพราะค่า m ไม่มีเงื่อนไขอะไรให้หาได้ ผมว่าการหาสามารถใช้ความรู้เรื่องแคลได้ครับ
จาก kx^2 + ly^2 + 72x + 36y + 110 + m = 0 จัดการdiff แล้วจับสมการเท่ากับ0จะได้
2kx+72=0และ 2yl+36=0 ก็จะได้ k = -4 l=-4 (จากการเดาค่าหลายๆค่า)หวังว่าm คงเป็นไปตามกระบวนการนะครับ เสร็จแล้วแทนค่ากลับครับ ก็จะได้ ความยาวแกนเอก แกนโท แต่ไม่ตรงเพราะจากที่เดาแกนเอกได้ 6หน่วย เห็นเป็น12ก็เลยคูณ2แล้วก็พิจารณาข้ออื่นต่อ

ปล เห็นด้วยกับคุณโจโจ้มากๆคับ ข้อสอบยากไม่ว่าเพราะยังไงมันก็มีคำตอบ ส่วนข้อสอบผิดไม่มีคำตอบมันเคืองเหมือนกันครับ เพราะว่าเสียเวลาคิดอย่างมาก(ทุกวินาทีมีความหมายครับ) ส่วนการฝนคำตอบนั้นก็ทำให้เราเสียเวลาเฉลี่ยแล้วประมาณ 10นาทีอะครับเท่าที่ผมลองคำนวณดูทำให้เวลาที่คิดจริงก็แค่ 1h 50m ใครจะทัน ส่วนเรื่องที่ว่าคะแนนจะไม่เต็มร้อยคงเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะเค้าต้องคิดคะแนนเต็มหมื่น อะ ไม่งั้นคิดไม่ได้ ส่วนคะแนนฟรีนี่ 3 ข้อ แล้วทำไมไม่ให้ฟรีสัก10ข้อเลยครับ แล้วจะวัดกันทำไมเนี่ย!
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้