ดูหนึ่งข้อความ
Old 13 เมษายน 2011, 14:10
ShaDoW MaTH's Avatar
ShaDoW MaTH ShaDoW MaTH ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณบริสุทธิ์

ShaDoW MaTH is on a distinguished road

ขอรบกวนเรื่องบันไดหน่อยนะครับ

บันไดอันหนึ่งมีอยู่ 10 ขั้น ซูซานต้องการขึ้นบันไดอันนี้จากพื้นล่างสุดไปยังบันไดขั้นบนสุด ในการก้าวขึ้นแต่ละครั้งซูซานสามารถก้าวขึ้นได้ทีละ 1 ขั้น หรือทีละ 2 ขั้น หรือทีละ 3 ขั้นเท่านั้น ถามว่าซูซานจะมีวิธีการขึ้นบันไดจากพื้นล่างจนถึงขั้นที่สิบได้ทั้งหมดกี่วิธีที่แตกต่างกัน

ผมคิดแล้วแต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเราสับเดินครั้งที่1กับครั้งที่2มันจะเป็นวิธีการเดินแบบเดียวกันเปล่าเช่น
เดิน 3 3 3 1 กับ 1 3 3 3 กับ 3 1 3 3 เหมือนกันมั้ยครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้