ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 ธันวาคม 2008, 21:49
คusักคณิm's Avatar
คusักคณิm คusักคณิm ไม่อยู่ในระบบ
เทพยุทธ์

คusักคณิm is on a distinguished road

คณิตศาสตร์ กับ การผวนคำ

คุณเคยหัดผวนคำกันมาบ้างแล้วใช่ไหมครับ ในชีวิต

ยกตัวอย่างเช่น สวัสดี ผวนเป็น สะ หวี ดัด

ฝึกหัดคำแบบนี้ก็สนุกดีนะครับ มึนดีครับ

ผมสังเกตว่า การผวนคำเป็นการบริหารของสมองทั้งสองซีก โดยซีกซ้ายทำหน้าที่ผวน และซีกขวาทำหน้าที่ตกแต่งคำตามภาษาศิลป์

มองๆ แล้วก็เหมือนกับ การ เอ็นโค๊ด ดีโค๊ด ในการเข้าและถอดรหัสลับนะครับ

ยกตัวอย่างเช่น นายสมพร

เข้ารหัสไปเรื่อยๆ เช่น

นายสมพร เป็น นอนสมพาย

นอนสมพาย เป็น นอนสายพม

นอนสายพม เป็น นมสายพอน

นมสายพอน เป็น นมสอนพาย

นมสอนพาย เป็น นายสอนพม

นายสอนพม เป็น นายสมพร

เห็นไหมครับ นี่คือความงามของภาษาแบบครบวงจรนะครับ สามารถเขียนได้ตามหลักและสูตรของการเรียงสับเปลี่ยน ว่าด้วย วรรณคำผวน

คุณเห็นไหมครับ ว่า นั่นจากคำสามพยางค์ เรามองได้โดยการสลับที่เป็น 6 กรณี

ใน 6 กรณีนั้น จะเข้าสู่ระบบหลักทางคณิตศาสตร์ว่า สามารถเรียงสับเปลี่ยนกันได้ 3! (สามแฟกตอเรียล) กรณีที่ไม่มีสระซ้ำครับ

ซึ่ง 3! = 1x2x3 = 6 กรณีครับ

แล้วเช่น โกทูโนว หล่ะครับ ผวนได้ กี่วิธีครับ

เห็นไหมครับ ว่า คณิตศาสตร์ อยู่ทางซ้ายซ้าย ภาษาอยู่ด้านขวาของสมอง

สรุปคือ การผวนคำเป็นการบริหารสมองทั้งสองซีกของคุณอย่างสมบูรณ์ครับ

คุณเห็นอย่างไร ผมเห็นแบบนี้ ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ครับ

จาก http://learners.in.th/blog/mathsindailylife/90630

28 มกราคม 2010 09:47 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ คusักคณิm
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้