ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 พฤศจิกายน 2013, 23:26
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ sawada View Post
ผมดูยังไงก็สี่เหลี่ยมด้านขนานนะครับ สี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนมันต้องเท่ากันทุกด้านไม่ใช่เหรอครับ
เนื่องจากรูปหกเหลี่ยมในรูปนั้น เป็นรูปหกเหลี่ยมด้านเท่ามุมเท่า
ดังนั้นสามารถบรรจุรูปสามเหลี่ยมด้านเท่าจำนวน 6 รูปได้พอดี
สมมุติ ให้สามเหลี่ยมรูปเล็กๆมีความยาวด้านเป็น a หน่วย
จะทำให้หกเหลี่ยมมีด้านยาวแต้ละด้านยาว a หน่วยด้วย
สี่เหลี่ยมด้านขนานในรูป จึงมีแต่ละด้านยาวเป็น 2a หน่วย
ดังนั้นจึงเป็นสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูนครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้