หัวข้อ: 1,2,3,4 มิติ
ดูหนึ่งข้อความ
Old 08 มิถุนายน 2007, 21:51
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ devilzoa View Post
แล้ว 7 มิตินี่มันจะเป็นไงหรือครับ (ไม่รู้ผมไปฟังเขาพูดมาว่าโลกของเอเลี่ยนมีตั้ง 7 มิติ...คงแปลกน่าดูเลย)
คำว่า "มิติ" มันอยู่ที่ว่าเราจะนิยามมันยังไงน่ะครับ
ที่กล่าวกันว่า จักรวาลมีสี่มิติ (space-time)
ในความเข้าใจของผม หมายถึง มิติ ที่กายเนื้อเราสัมผัสได้ และใช้วิทยาศาสตร์อธิบายได้ครับ

แต่ยังมีมิติอีกมากมาย (แล้วแต่จะสร้าง) ที่กายเนื้อเราสัมผัสไม่ได้ และมันอาจจะซ้อนอยู่ในมิติที่เราอาศัยอยู่ก็เป็นได้ เช่น เราอาจจะกล่าวว่า ผี อาศัยอยู่ในอีกมิติหนึ่งซึ่งซ้อนทับกันอยู่กับมิติของมนุษย์ เป็นต้น
เรื่องนี้คุยกันยังไงก็ไม่จบครับ เพราะวิทยาศาสตร์ยังเข้าไม่ถึง และ ไม่มีคำอธิบายที่ชัดเจน
ปัจจุบันมี String Theory ที่พยายามอธิบายปรากฎการณ์ของจักรวาลในมิติที่มีมากกว่า 4
แต่ก็ยังเป็นได้แค่จินตนาการบนเศษกระดาษของนักฟิสิกส์และนักคณิตศาสตร์ครับ เพราะเรายังสัมผัสทฤษฎีนี้ด้วยกายเนื้อไม่ได้
แต่ถ้าทำได้ โลกก็จะเปลี่ยนแปลงไปในระดับที่เราคาดไม่ถึงเลยทีเดียวครับ