ดูหนึ่งข้อความ
Old 09 มิถุนายน 2008, 23:44
หยินหยาง's Avatar
หยินหยาง หยินหยาง ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่จักรวาล

หยินหยาง is on a distinguished road

อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้เกิดความหดหู่กับการศึกษาของบ้านเรายังไงก็ไม่รู้ แถมพ่วงด้วยข้อสงสัยอีกหลายอย่าง จริงๆ ว่า ทำไมต้องมีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับการเข้าศึกษาต่อในมหาวิทยาลัย จากระบบ entrance มาเป็น admission (o-net, a-net) แล้วมาเป็น admission แบบใหม่ซึ่งใช้ GAT และ PAT ผมไม่เข้าใจว่าแต่ละครั้งที่เปลี่ยนแปลงนั้นเพราะของเดิมไม่ดีหรือ หรือด้วยเหตุผลอย่างไร แต่ที่รู้ก็คือตัวนักเรียนสับสนน่าดู ผมไม่รู้ว่าคนอื่นๆ เป็นกันหรือเปล่า และระบบใหม่ก็ออกมาอีก ซึ่งก็ไม่รู้อีกว่าเนื้อหาที่ใช้สอบ GAT หรือ PAT มีเนื้อหาอย่างไร ? ต้องดูหนังสือของใครเป็นต้นแบบ ? ซึ่งก็แปลกดีเหมือนกันกำหนดวันสอบกันออกมาแล้ว แต่เนื้อหาสาระที่จับต้องได้ยังไม่รู้ แต่ถ้ามีออกมาแล้วก็แสดงว่าการประชาสัมพันธ์น่าจะมีการทบทวนดูนะเพราะเท่าที่ถามๆกันก็ไม่มีใครรู้ และหลักสูตรเดิมที่มีการสอบ a-net นั้น โดยอ้างอิงว่าใช้หนังสือของสาระเพิ่มเติมนั้น (ส่วน o-net ใช้พื้นฐาน) จะต้องใช้สอบมั้ย มีเรื่องที่ต้องขบคิดเหมือนกันว่า นโยบายของกระทรวงไม่ต้องการให้เด็กเรียนหนัก แต่ก็งงเหมือนกัน ให้สอบ o-net ถึง 8 กลุ่มสาระแถมยังต้องมาสอบ GATกับ PAT อีก ถ้าอธิบายว่าการสอบ GATกับ PAT นั้นเพื่อวัดแวดเด็กว่ามีความพร้อมที่จะเรียนสาขาที่จะเข้าหรือเปล่า ถ้าอย่างนั้นเวลาขึ้น ม.4 จะแบ่งไปทำไมให้เรียนสายวิทย์ หรือสายศิลป์ ถ้าอย่างนั้นน่าจะมีสายเดียวนะ คือ สายกลาง เพราะก็ต้องสอบถึง 8 กลุ่มสาระอยู่แล้ว
อีกอย่างการให้มีการจัดสอบถึงปีละ 3 ครั้ง ดูเหมือนจะดีคือให้เด็กมีการแก้ตัว แต่ถ้ามองอีกมุมหนึ่งก็ต้องระวังด้วยเหมือนกันคือ เด็กก็จะไปเรียนพิเศษกันยกใหญ่ตั้งแต่ ม.4 เพื่อเตรียมสอบใน ม.5 ไม่รอ ม.6 หรอกครับ ก็แสดงว่าเด็กต้องพยายามค้นขวายหรือหาความรู้เพื่อใ้ช้ในการสอบ (เด็กจะโตก่อนวัยมั้ยครับในการศึกษา) และนี่ก็อีกประเด็นหนึ่งที่ผมคิดว่าน่าจะสวนทางกับนโยบายที่ว่าจะไม่ให้เด็กเครียด และเด็กไม่จำเป็นต้องเรียนพิเศษ จะจริงหรือ ? จริงๆ ผมยังมีอีกหลายประเด็นที่คิดว่าน่านำมาขบคิดกันแต่พอดีกว่าครับยิ่งเห็นข่าววันนี้ที่เด็กนิสิต โดดตึกตายเพราะความเครียด หวังว่าอย่าเครียดกันนะครับ หัวเราะกันเข้าไว้
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้