ดูหนึ่งข้อความ
Old 06 มกราคม 2008, 23:00
Kild13 Kild13 ไม่อยู่ในระบบ
เริ่มฝึกวรยุทธ์

Kild13 is on a distinguished road

ที่มาก็หนังสือเรียนของโรงเรียนผมเองนี่แหละครับ
ผมคิดไปได้สมการวงรี ความยาวแกน??บนแกน x(น่าจะเอก)=6 C(h,k)=(1,0)
ส่วนความยาวของแกนที่ขนานกับแกน y นั้นมิทราบ ผมก็เลยลองใส่สมการมั่วๆในโปรแกรมวาดกราฟ เดาคำตอบได้ $$\frac{(x-1)^2}{9}+\frac{y^2}{8}=1$$
ซึ่งจากสมการที่ผมมั่วขึ้นมาเองเนี่ย ผมเลยคิดทฤษฏีข้างล่างขึ้นมา เพราะถ้าทฤษฏีนี้จริง สมการที่ผมมั่วขึ้นมาก็จะถูกทันที
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้