ดูหนึ่งข้อความ
Old 16 เมษายน 2007, 23:29
annalisiath annalisiath ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

annalisiath is on a distinguished road
Default ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เรื่องการอ้างเหตุผล

อ่านยังไงก็ไม่เข้าใจค่ะ แต่ต้องส่งการบ้านแล้ว รบกวนถาม 6 ข้อ ค่ะ
1. การอ้างเหตุผลสมเหตุสมผลหรือไม่

1.1 เหตุ ถ้ายุพาทำงานแล้วเธอจะได้เงิน
ผล ยุพาได้เงิน

1.2 เหตุ 1 ถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วการจราจรติดขัด
2 ถ้านักศึกษาไปเรียนทันเวลาแล้วการจราจรจะไม่ติดขัด
3 นักศึกษาไปเรียนทันเวลา
ผล ไม่เกิดอุบัติเหตุ

1.3 เหตุ 1 ถ้าค่าแรงเพิ่มขึ้นแล้วจะมีการเกิดภาวะเงินเฟ้อ
2 ถ้ามีการเกิดภาวะเงินเฟ้อแล้วค่าครองชีพจะสูงขึ้น
3 ค่าแรงเพิ่มขึ้น
ผล ค่าครองชีพจะสูงขึ้น

1.4 เหตุ
1. $ p\rightarrow r $
2. $ q\rightarrow p $
3. ~r
ผล ~q

1.5 เหตุ
1. $ r\rightarrow s $
2. $ ~t\rightarrow r $
3. $ p\rightarrow ~t $
4. $ s\rightarrow ~q $
ผล $ p\rightarrow ~q $

1.6 เหตุ
1. $ ~r\rightarrow ~p $
2. $ ~q $
3. $ r\rightarrow s $
4. $ p\vee q $
ผล $ p\rightarrow ~s $
สำหรับทุกคนที่เข้ามาตอบขอขอบคุณล่วงหน้านะคะ

17 เมษายน 2007 05:21 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ passer-by
เหตุผล: Edit Latex (miss $ $ )
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้