ดูหนึ่งข้อความ
Old 15 เมษายน 2008, 17:49
m_Innocent's Avatar
m_Innocent m_Innocent ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไว

m_Innocent is on a distinguished road
Send a message via MSN to m_Innocent

คับ....ผมเห็นด้วยกับคุณ m@gpie คับ

๑. ถ้าอาจารย์สอนดีเเล้ว ยังไงนักเรียนทั้งหลายคงไม่พึ่งกวดวิชาให้เสียตังเหรอกคับ

๒. ถ้าอาจารย์สอนเเล้วไม่เข้าใจก็ยังดีคับเพราะไงอาจารย์ก็สอนเต็มความสามารถของท่านเเล้ว แต่..โทษนะคับ พวกที่เดินเข้ามาเเล้วสั่งการบ้านแล้วก็ไป บ้างก็

ไม่เข้าสอนอย่างงี้น่าเกลียดมากๆ แถมทำผลงานอาจารย์ ๓ ๔ อะไรนั้นมาสั่งงานเด็กเพื่อทำผลงานตนเอง บอกคำเดียวไร้จรรยา..สุดๆ

๓. กวดวิชาที่เปิดกันส่วนมาก ก็เป็นอาจารย์ที่สอนใน รร ละคับ แล้วที่น่าขำ อาจารย์ท่านต่างๆมาแจกใบปลิวสถาบันตัวเองในคาบ น่าขำจิงๆคับ

ยังไม่ทันสอนเลยมาแจกเเล้ว ยังงี้จะหมายความว่าไรละคับ ยังงี้ห้องเรียนก็สอนไม่เต็มที่เหรอถึงได้ต้องไปเรียนพิเศษกับอาจารย์อีก..

๔.ว่าอาจารย์แล้วก็ต้องมาดูตัวเองบ้าง เนื้อหาที่เราเรียนนั้นถ้าเราตั้งใจจริงไม่เกินความสามารถเราหรอกคับ อ่านเองก็ได้

สงสารพ่อ แม่ท่านบ้างท่านหาเงินมายากเย็นถ้าหาเงินเองก็เรียนไปเถอะคับไม่เป็นไร เรียนเถอะ อีกอย่างคับคนที่ไปเรียนพิเศษนั้นที่จิงต้อง

มีความพร้อมความอยากรู้เนื้อหาที่เรียน ผมเคยไปเรียนครั้งหนึ่งมันไม่งั้นดิคับ คุย ฟังเพลง วาดรูป เห็นเเล้วผมเสียดายโอกาสของคนอื่นที่อยากเรียนแต่ไม่มีตัง

และที่สำคัญเสียดายเงิน

๕. ถ้าเป็นงี้ต่อไปเปลี่ยนหลักสูตรเป็นร้อยครั้งก็ไม่ดีขึ้นเหรอกคับ อยากให้ผู้รับผิดชอบไม่มาแก้ไขส่วนนี่ ผมอยากบอกแนวแก้ไขมาก แต่คงไม่ได้เพราะพิมพ์ไป

คงอีกยาวเลยทีเดียว

สำหรับที่กล่าวมาข้างต้นอาจจะมีคนโกรธบ้าง แต่ก็ขอให้รู้เถอะคับ ว่า มันเป็นเรื่องจิงทั้นนั้นที่ผมประสบมาเอง และเป็นมานานเเล้ว ถ้าไม่แก้ไขส่วนนี่ มันไม่ดีขึ้น

หรอกคับ ยังงี้เราจะเอาบุคลากรมีความสามารถมาบริหารประเทศได้ไง และที่สำคัญประชาชนต้องมีความรู้ด้วย เพราะประเทศเราเป็นระบอบประชาธิปตัยนะคับ

แล้วพวกที่เก่งก็จิงเห็นแก่ตัวนี่ละ ที่ต้องน่ากลัวสุดๆ มากกว่าพวกไม่มีความรู้เสียอีก ผมขอพูดแค่นี่ละกันไม่งั้นคงไม่จบเพราะมันเยอะมากเลยคับ

มันอึดอัดนะคับ แม้ผมจาเป็นเด็ก ม.๔ แล้วทำไมคนที่เป็นผู้เกี่ยวข้องจะไม่มีความรู้สึกอย่างนี่ละคับ ใช่ปะคับ...สักนิดก็ยังดี ส่วนจะมาดูแลไหมนั้น

เเล้วเเต่บุญกรรมประเทศคับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้