หัวข้อ: IJSO 2559
ดูหนึ่งข้อความ
Old 05 กุมภาพันธ์ 2016, 23:39
Scylla_Shadow's Avatar
Scylla_Shadow Scylla_Shadow ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Scylla_Shadow is on a distinguished road

สวัสดีค่ะ ขอตอบคำถามและเสนอแนะดังนี้ค่ะ

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ narongratp View Post
ข้อ 12 เราถือว่า วงกลมผ่านจุด B,C,D มีจุดศูนย์กลางที่ A ได้หรือเปล่าครับ

(ยังไม่ได้เขียนพิสูจน์ ขอตอบแบบ safeๆ) มันบังเอิญเป็นกรณีข้อนี้พอดีค่ะ ส่วนในกรณีทั่วๆไป ถ้ากำหนดมุมมาดีๆ ก็สามารถสรุปได้ค่ะ

ขอคำแนะนำข้อ 13 กับ 20 หน่อยครับ ขอบคุณครับ
13. (ยังนึกวิธีไม่ถึกไม่ออก) ลากเส้นตั้งฉากจาก R ลงมา แล้วพิทากอรัสแหลก

20. กำหนดเวกเตอร์ แล้วจับ cross product =0 น่าจะออก

ส่วนตัวยังไม่ได้ทำข้อ 13/20 จึงได้แต่เสนอแนะ แต่เดี๋ยวจะลองทำดูค่ะ

สวัสดีค่ะ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้