หัวข้อ: Algebra Marathon
ดูหนึ่งข้อความ
Old 12 ตุลาคม 2006, 13:24
warut warut ไม่อยู่ในระบบ
กระบี่ไร้สภาพ

warut is on a distinguished road
Smile

อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ nooonuii:
12. ตามคำขอของน้อง Magpie ครับ
จงสร้างการดำเนินการทวิภาค * บนช่วงเปิด (0,1) ซึ่งทำให้ G = ( (0,1) , * ) เป็น group โดยที่สมาชิก $x\in G$ มี inverse คือ $1 - x$
ไม่รอแล้วนะครับ บางทีรอแล้วกว่าจะแน่ใจว่าไม่มีใครมาทำ ลืมไปแล้วว่าทำยังไง

ตัวอย่างอันหนึ่งก็เช่นให้ $ x*y = \{ x+y + \frac12 \} $ โดยที่ $ \{ x \} $ แทน fractional part ของ $x$ ครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้