ดูหนึ่งข้อความ
Old 20 พฤศจิกายน 2009, 22:41
Puriwatt's Avatar
Puriwatt Puriwatt ไม่อยู่ในระบบ
ลมปราณไร้สภาพ

Puriwatt is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ อยากเก่งเลขครับ View Post
ข้อ Peak Load ตอบไรกันบ้างครับ
ไม่ทราบว่า โจทย์ ถามอะไรครับ

ถ้าเป็นค่าไฟฟ้าละก็ จะมีการแบ่งราคาค่าไฟเป็น 2 ช่วง คือ
ตอนเช้า(ค่าไฟแพง, on peak) ตั้งแต่ 9 โมงเช้า ถึง 4 ทุ่ม และตอนกลางคืน(ค่าไฟถูก, off peak) ตั้งแต่ 4 ทุ่ม ถึง 9 โมงเช้า
และตอนค่าไฟแพงยังมีการคิดค่ากำลังวัตต์สูงสุดที่ใช้งาน(demand charge)อีกครับ
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้