ดูหนึ่งข้อความ
Old 10 มกราคม 2002, 15:25
NoName NoName ไม่อยู่ในระบบ
สมาชิกใหม่

NoName is on a distinguished road
Smile

คนไม่มีระดับย้อนกลับไปอ่านข้อความเก่าแล้ว พบว่าคนไม่มีระดับเป็นคนผิดจริงๆ ครับ คนไม่มีระดับ ต้องขอโทษคุณ "Numeric Philanthropist" ด้วยนะครับ หวังว่าคงให้อภัย และเป็นมิตรที่ดีต่อกัน

และต้องขอโทษ "เพื่อนของหมอมิ้ง" ด้วยอีกคนหนึ่งเหมือนกัน ช่วงนั้นคนไม่มีระดับหงุดหงิดไปนิดนึง เลยใช้วาจารุนแรง หวังว่าคงให้อภัยนะครับ

ขอบคุณ คุณ Top มากครับ ที่ทำหน้าที่เป็นมือประสานสิบทิศให้ เป็น web master ที่ยอดเยี่ยมจริงๆ ครับ
อ้อ อีกอย่าง ขอชมว่าคุณ Top เก่งมากครับ พลังฝีมือทาง Math สุดยอดเหนือคำบรรยายจริงๆ

คนไม่มีระดับ ขอลบข้อความที่ไม่สมควรของตัวเองออกหมดแล้วนะครับ ขอโทษต่อทุกคนด้วยจริงๆ เรามาผูกมิตรกัน และแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่า

เกี่ยวกับโจทย์ของคนไม่มีระดับข้อที่ 2 ขออธิบายเพิ่มเติมหน่อยก็แล้วกันนะครับ
ค่า x แต่ละตัวนั้นจะได้ออกมาเป็น complex แต่ผลรวมของค่า x เป็น real ครับ และการหาผลรวมของค่า x ก็ไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับเรื่องที่ว่ารากจะเป็น complex หรือเปล่าเลยครับ เพราะการแก้ปัญหาเราไม่ได้มุ่งที่จะหาค่า x ออกมาทีละตัวแล้วจับบวกกัน แต่เราหาผลรวมของค่า x ทางอ้อมครับ ซึ่งจะหาได้อย่างไรต้องลองไปคิดกันดูเองครับ คนไม่มีระดับไม่อยากบอก เดี๋ยวจะไม่สนุก แต่ยอมรับว่าโจทย์ข้อนี้ค่อนข้างยากครับ

ขอให้ทุกท่านสนุกกับการทำโจทย์นะครับ

ขอคารวะ จากใจ คนไม่มีระดับ.