ดูหนึ่งข้อความ
Old 27 ธันวาคม 2016, 19:34
Aquila Aquila ไม่อยู่ในระบบ
บัณฑิตฟ้า

Aquila is on a distinguished road

อ้างอิง:
ข้อความเดิมเขียนโดยคุณ cheng View Post
1. อินทิเกรตของ dx อย่างเดียว
2. อินทิเกรตที่ dx อยู่ข้างล่าง เช่น อินทิเกรตของ 7/{(x^2)*dx}
นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

dx ที่อยู่ข้างล่างไม่น่าจะมีความหมายครับ เพราะมันให้เหตุผลกลับไปที่ FTC

Fundamental theorem of calculus ไม่ได้

การมี FTC สำหรับ calculus คือ core ที่แสดงให้เห็นถึงความสัมพันธ์

ของ derivative กับ antiderivative เพราะฉะนั้น

การเขียน integrate ร่วมกันกับ $\frac{1}{\ dx}$ โดดๆไม่น่าจะมีความหมาย

ถ้าเป็นการเปลี่ยนตัวแปรเวลา integrate แบบ du dv ก็ว่าไปอย่างครับ

------------------------------------------------------------------

อีกอย่างนึงคือ $xy=1$ แล้ว $\ dx=\frac{1}{\ dy}$ ถ้าผมเป็นอาจารย์มหาลัยผมให้ตกเลยนะครับ

เพราะตรงนี้เป็นพื้นฐานที่เด็กม.ปลายยังรู้เลย ว่ามันผิดครับ

การ diff ฟังก์ชันแบบมี $x,y$ ผสมกันต้องทำอย่างไร ...

ประเมินความน่าเชื่อถือของข้อมูลด้วยนะครับ

28 ธันวาคม 2016 00:30 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ Aquila
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้