ดูหนึ่งข้อความ
Old 19 ธันวาคม 2006, 21:32
RedfoX's Avatar
RedfoX RedfoX ไม่อยู่ในระบบ
จอมยุทธ์หน้าหยก

RedfoX is on a distinguished road
Talking

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ แต่ข้อ 1 รู้สึกโจทย์จะให้ x,y เป็นจำนวนเต็มบวกนะครับ ส่วนข้อ 2 ก็เป็นแสดงวิธีทำ
ข้อ3 นี่ผมจนปัญญาจริงๆครับ ผู้ใดก็ได้ช่วยมาชี้แนะทีครับ

ส่วนนี่เป็นอีกข้อที่นึกได้ : ในกล่องใบหนึ่งมีลูกบอลอยู่สองสีคือสีแดงและสีน้ำเงิน ถ้าสุ่มหยิบลูกบอล 2 ลูกจากกล่อง พบว่า โอกาสที่จะได้บอลสีแดงเป็น 5 เท่าของโอกาสที่จะได้บอลสีน้ำเงิน ยิ่งไปกว่านั้นโอกาสที่จะได้บอลสีละลูกยังเป็น 6เท่าของโอกาสที่จะจับได้บอลสีน้ำเงิน จงหาจำนวนของบอลแต่ละสี

นึกได้อีกข้อละครับ
ให้ Z1, Z2 ,Z3 เป็นจำนวนเชิงซ้อนและ เป็นจุดยอดของรูปสามเหลี่ยมจงหาพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมนี้

25 มีนาคม 2007 23:19 : ข้อความนี้ถูกแก้ไขแล้ว 1 ครั้ง, ครั้งล่าสุดโดยคุณ nongtum
เหตุผล: Double post
ตอบพร้อมอ้างอิงข้อความนี้