ดูหนึ่งข้อความ
Old 25 ธันวาคม 2006, 00:05
nooonuii nooonuii ไม่อยู่ในระบบ
ผู้พิทักษ์กฎทั่วไป

nooonuii is on a distinguished road
อ้างอิง:
ข้อความเดิมของคุณ RedfoX:
ให้ Z1, Z2 ,Z3 เป็นจำนวนเชิงซ้อนและ เป็นจุดยอดของรูปสามเหลี่ยมจงหาพื้นที่ของรูปสามเหลี่ยมนี้
ขอข้อนี้ละกันครับ หาที่ไปไม่ถูกเลยครับ(คำตอบติดรากที่สอง ของ จำนวนเชิงซ้อนทั้งสามตัวนี้ลบกันแล้วคูณกันอะไรประมาณนี้ครับ)
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะด้วยนะครับสำหรับคุณjojo พอจะแนะวิธีทำได้ไหมครับ เพราะผมได้แต่นึกคำตอบเอา(เวลาทำ) และปีหน้าก็ไม่แน่ว่าจะได้สอบ เพราะปีนี้ม.6 ติดสอบรด ปีหน้าผมยังเสียวอยู่เลบ
ถ้าต้องการคำตอบในรูปนี้ผมว่าไม่ยากนะครับ

สามเหลี่ยมที่มีจุดยอดเป็น $z_1,z_2,z_3$ จะมีความยาวด้านเป็น $|z_1-z_2|,|z_2-z_3|,|z_3-z_1|$ จากนั้นก็ใช้ Heron's Formula ครับ

ป.ล. รูป 0.9999999.... ของน้อง Mastermander สวยดีครับ ทำให้นึกถึงตอนนึงใน The Matrix เลย